Install Wine
ก่อนติดตั้งอย่าลืมเข้าใช้สิทธิ์ root ก่อนนะครับ อันนี้ลินุกซ์ที่ผมใช้เป็นตระกูล
Arch
$ pacman -S wine
Debian
$ apt-get install wine
หากใครใช้ลินุกซ์ตระกูลอื่นก็สามารถใช้คำสั่งติดตั้งโปรแกรมในแต่ละตระกูลนั้นๆ ได้เลย
Download Winbox
$ wget http://www.mikrotik.com/download/winbox.exe
ไฟล์ที่ดาวน์โหลดมาจะถูกเก็บไว้ที่ Home หรือใครจะโหลดผ่าน Browser ก็ตามสะดวก
![Download Winbox](/images/posts/winbox-on-linux/01.webp)
Run Winbox
ในกรณีที่โหลดมาเอง หรือมีอยู่แล้ว การที่จะเรียกขึ้นมาได้ ไดเรกทอรี่ใน Terminal ต้องอยู่ใน Folder ที่มี Winbox อยู่นะครับ
$ wine winbox
![Run Winbox](/images/posts/winbox-on-linux/02.webp)
![Run Winbox](/images/posts/winbox-on-linux/03.webp)
![Run Winbox](/images/posts/winbox-on-linux/04.webp)
เพียงเท่านี้เราก็สามารถใช้งานได้แล้ว เท่าที่ผมใช้งานดู ก็แทบจะไม่แตกต่างจากการใช้งานบนวินโดวส์เลย สำหรับใครที่ติดขัดตรงไหนก็สามารถเข้ามาสอบถามได้ที่เว็บไซต์หรือทางเพจก็ได้ครับ ตามสะดวกเลย สำหรับใครที่เซียน Mikrotik แล้วก็มาแบ่งปันความรู้กันได้ครับ เพราะผมเองก็เพิ่งเล่นได้ไม่กี่วันเอง เอาหละหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์ต่อท่านไม่มากก็น้อยนะครับ สุดท้ายนี้บทความนี้ผมก็ขอจบไว้เพียงเท่านี้แล้วพบกันใหม่โอกาสหน้า สวัสดีครับ.