(ผมจะขอข้ามการติดตั้ง VirtualBox รวมถึงติด OS ต่างๆ ใน VirtualBox นะครับ) เอาหละมาดูวิธีกันเลย
Install Linux on VirtualBox
ลง Linux บน VirtualBox ตอนนี้ OS ใน VirtualBox ผมใช้เป็น ChaletOS 16.04
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/01.webp)
Download and Mount VBoxGuestAdditions
จากนั้นโหลดไฟล์ 💿VBoxGuestAdditions_5.0.16.iso จากหน้าดาวน์โหลดของ VirtualBox เพื่อใช้ในการลงส่วนเสริมของ VirtualBox
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/02.webp)
จากนั้นกลับมาที่ VirtualBox เลือก OS ที่คุณต้องการจะแชร์ไฟล์ จากนั้นคลิกขวา เลือก Settings…
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/03.webp)
เลือกแท๊บ Storage มาดูตรงส่วนของ Storage Tree จากนั้นดูในส่วนของ Controller : IDE จะมีรูปแผ่นซีดี พร้อมเขียนว่า Empty (หากคุณไม่ได้ใส่แผ่นอะไรลงไป) จากนั้นมาดูในส่วนของ Attributes เพื่อทำการ Mount Image File ชื่อ VBoxGuestAdditions_5.0.16.iso ที่ได้ทำการดาวน์โหลดไว้ โดยการคลิกที่รูปแผ่นซีดี แล้วเลือก Choose Virtual Optical Disk File…
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/04.webp)
เมื่อ Mount Image File เสร็จแล้ว จะเห็นกว่ามันขึ้นเป็นชื่อ Image File ที่เราโหลดมาเมื่อกี้แล้ว
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/05.webp)
เสร็จแล้วคลิก OK ได้เลย กลับมาที่ VitualBox แล้วเปิด OS ที่เราเตรียมไว้ได้เลย จะเห็นว่า แผ่นได้ทำการใส่เข้ามาในระบบแล้ว
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/06.webp)
Install VBoxGuestAdditions
จากนั้นเปิดไฟล์ autorun.sh โดยใช้โปรแกรม terminal
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/07.webp)
วิธีการเปิดผ่าน Terminal ผมใช้วิธีการง่ายๆ แบบนี้เลย นั่นก็คือ คลิกขวากที่ไฟล์ autorun.sh จากนั้นเลือก Open With Other Application… แล้วเราก็เลือก Terminal
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/08.webp)
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/09.webp)
เมื่อสั่งเปิดด้วย Terminal เสร็จ มันก็จะถามรหัสผ่านเพื่อดำเนินการ เราก็ใส่รหัสผ่านของเราไป
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/10.webp)
โปรแกรมก็จะดำเนินการติดตั้งให้เรานะจ๊ะ (รอ…)
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/11.webp)
เมื่อเสร็จแล้ว กดปุ่ม Enter เพื่อออกจากโปรแกรม
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/12.webp)
Add Share Folder
เสร็จแล้วเราลองมาแชร์ไฟล์ที่เราต้องการดู วิธีการก็เหมือนในตอนแรก คือ คลิกขวา OS ที่เราต้อง เลือก Settings… แล้วมาในแท๊บ Shared Folders แล้วคลิกที่ไอคอน + สีเขียวๆ ทางขวามือ จะเห็นหน้าต่างให้เราเลือกที่อยู่ของโฟลเดอร์ที่เราต้องการจะแชร์
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/13.webp)
📁 Folder Path: ที่อยู่ของ Folder ที่ต้องการแชร์
📁 Folder Name: ตั้งชื่อที่ Folder ที่ต้องการจะแชร์
ส่วนเครื่องหมายถูก 2 ช่องด้านล่าง
Read-only คือ กำหนดสิทธิ์ของโฟลเดอร์ให้สามารถดูได้อย่างเดียว
Auto-mount จะเรียกโฟลเดอร์ที่แชร์ไว้ทุกครั้งที่เปิดระบบ
ก็เลือกใช้ตามความเหมาะสมกันได้เลยครับ เมื่อตั้งกันเสร็จแล้วก็เปิดระบบ เพื่อดูผลลัพธ์กันได้เลย
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/14.webp)
Access to Folder
จะเห็นโฟลเดอร์ที่เราแชร์เมื่อกี้ แต่จะอยู่ในรูปแบบของไดรว์ รอช้าอะไร เราเข้าไปดูข้างในกัน กัน แต่เกิดอะไรขึ้นทำไม เข้าไปไม่ได้ เราไม่มีสิทธิ์เข้างั้นเหรอ
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/15.webp)
Add User Group
ใช่แล้วตอนนี้เรายังไม่มีสิทธิ์เข้าใช้ เราต้องทำการ add user ของเราเข้าไปกลุ่มของ vboxsf ลงไปใน OS เอ้าเปิด Terminal ขึ้นมาเลย จากนั้นพิมพ์คำสั่งนี้ลงไป
sudo adduser [Your Username] vboxsf
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/16.webp)
จากนั้นกรอกรหัสผ่านของคุณ แล้ว Enter
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/17.webp)
Reboot
เมื่อโปรแกรมดำเนินการเสร็จ จะขึ้นผลลัพธ์ว่าได้เพิ่ม User เสร็จแล้ว เมื่อเสร็จขั้นตอนนี้ให้ reboot เครื่องก่อน 1 ครั้ง หรือจะกี่ครั้งก็ตามต้องการ แต่ครั้งเดียวมันก็เกินพอ
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/18.webp)
ลองเข้าโฟลเดอร์ที่เราแชร์ จะเห็นมันสามารถเข้าได้แล้ว เย้!!!
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/19.webp)
เพียงเท่านี้ เราก็สามารถแชร์ไฟล์ข้าม OS จาก Windows มาสู่ Linux ที่อยู่ใน VirtualBox ได้แล้ว หากใครยังสงสัยอยากจะถามกูยินดีตอบให้เลยครับ จะใต้บทความนี้ หรือ เพจก็ตามสะดวกเลยครับ
จริงๆ แล้วยังมีอีกวิธีนึง แต่ว่ามันยิ่งยากไป นั่นก็คือไปกำหนด Group ใน GUI นั่น ที่ยุ่งยากคือต้องคลิกเยอะ ใช้ Terminal ง่ายกว่า คำสั่งบรรทัดเดียวเสร็จ ชอบแบบไหนก็เลือกใช้กันตามสะดวกเลยนะครับ
![Virtual Box Share file from Windows to Linux](/images/posts/virtualbox-share-win-linux/20.webp)
สำหรับบทความนี้ผมก็ต้องขอจบไว้แต่เพียงเท่านี้นะจ๊ะ แล้วพบกันใหม่พบความหน้าเน้อ สวัสดีจ้า.