Choose font
ก่อนอื่นเลยนะครับ เราก็ต้องมีฟอนต์ ที่เราต้องการจะลง ซึ่งหากไม่มีฟอนต์จะลง ก็ลงไม่ได้นะครับ เพราะไม่รู้จะเอาฟอนต์อะไรมาลง ก็เลยไม่ได้ลง 😝 ซึ่งในตัวอย่างผมขอเลือกเป็น 13 ฟอนต์ไทย นะครับ ซึ่งสามารถดาวน์โหลดได้มาลิงค์นี้เลยครับ (13 ฟอนต์ไทย คลิกแรงๆ)
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/01.webp)
Create .fonts
ทำการสร้างโฟลเดอร์ .fonts
ไว้ที่ Home directory
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/02.webp)
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/03.webp)
Copy to folder .fonts
หลังจากที่เราสร้างโฟลเดอร์ .fonts เสร็จ ก็เข้าไปข้างในโฟลเดอร์ .fonts ได้เลย
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/04.webp)
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/05.webp)
Done.
เมื่อเราติดตั้งเสร็จก็ลองใช้ในโปรแกรมดูว่าใช้ได้จริงไหม หรือแค่มาหลอกกัน (อิอิ)
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/06.webp)
![Install Fonts Linux](/images/posts/install-font-linux/07.webp)
สุดท้ายนี้ก็หวังว่า บทความนี้จะพอช่วยหลายๆ ท่านที่กำลังประสบปัญหาการติดตั้งฟอนต์บนลินุกซ์นะครับ ขอให้มีความสุขกับการใช้ลินุกซ์แล้วพบกันใหม่โอกาสหน้า สวัสดีครับ.