ในบทความนี้ถือว่าเป็นบทความแรก ที่ผมได้มากเขียนบทความเกี่ยวกับ Linux ทางฝั่ง Server ด้วยความที่จำเป็นต้องใช้ในงาน และต้อง Setup หลายๆ อย่างเองทั้งหมด จึงได้มาเขียนบทความนี้ขึ้นมาเพื่อเป็นการบันทึกการเรียนรู้ของตัวเอง และนำมาแชร์เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆ ด้วย
Droplet คือชื่อบริการ VPS ของ DigitalOcean ซึ่งในบทความนี้ ผมขอข้ามวิธีการสมัครสมาชิกกับ DigitalOcean และจะเริ่มต้นที่การสร้าง Droplet กันเลย
Create Droplet
เริ่มต้นที่เข้าไปที่เว็บไซต์ของ DigitalOcean และเข้าสู่ระบบให้เรียบร้อย แล้วเลือกที่เมนู Create Droplet ด้านบนขวา
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/01-droplet.png)
เลือก Region ที่ต้องการ โดยในที่นี้ผมขอเลือก Singapore
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/02-droplet.png)
ตรง OS ผมขอเลือก Ubuntu 22.04 LTS ละกัน
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/03-droplet.png)
Plan ขอเลือกถูกที่สุดละกัน 🤭
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/04-droplet.png)
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/05-droplet.png)
ตรงส่วนนี้ผมขอเลือกเป็น Password ละกัน แต่ถ้าคุณจะใช้สำหรับงาน Production แนะนำให้ใช้ SSH Key แทนนะครับ
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/06-droplet.png)
Hostname จะ default ไว้ให้เราแล้ว แต่ก็สามารถเปลี่ยนได้ตามที่ต้องการ จากนนั้นก็กด Create Droplet ได้เลย
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/07-droplet.png)
จากนั้นก็รอ DigitalOcean สร้าง Droplet ให้เรา
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/08-droplet.png)
ตอนนี้ Droplet ของเราก็เสร็จแล้ว
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/09-droplet.png)
เราสามารถกดเข้าไปที่ชื่อ Droplet ที่เราได้สร้างมา เพื่อเข้าไปดูรายละเอียดของ Droplet ได้ จากนั้น Copy IP Address เพื่อใช้ในการเชื่อมต่อกับ Droplet ผ่าน SSH
![Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/10-droplet.png)
Connect to Droplet
สำหรับการเชื่อมต่อกับ Droplet ผ่าน SSH สำหรับ Linux และ Mac สามารถทำได้ผ่าน Terminal ได้เลย แต่สำหรับใครที่ใช้ Windows สามารถใช้โปรแกรม PuTTY ในการเชื่อมต่อได้
เปิด Terminal แล้วใส่คำสั่งต่อไปนี้
ssh [email protected]
พิมพ์ yes แล้ว Enter
![Login to Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/11-ssh.png)
จากนั้นใส่ Password ที่เราได้ตั้งไว้
![Login to Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/12-ssh.png)
ถ้าได้หน้าตาแบบนี้ แสดงว่าเราเข้าสู่ Droplet ได้แล้ว
![Login to Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/13-ssh.png)
![Login to Droplet](/images/posts/digital-ocean-droplet/14-ssh.png)
Create User
ถ้าสังเกตจะเห็นว่า user ที่เข้า Droplet คือ root ซึ่งไม่น่าจะใช่เรื่องดีเท่าไหร่ ดังนั้นผมจะสร้าง User ใหม่เพื่อใช้ในการเข้าสู่ Droplet แทน โดยผมจะสร้าง User ชื่อ eve โดยใช้คำสั่ง adduser
![add user to ubuntu](/images/posts/digital-ocean-droplet/15-add-user.png)
กำหนด Password ให้กับ User ที่เราสร้าง
![add user to ubuntu](/images/posts/digital-ocean-droplet/16-add-user.png)
ใส่รหัสผ่านอีกครั้ง
![add user to ubuntu](/images/posts/digital-ocean-droplet/17-add-user.png)
เราสามารถกำหนดรายละเอียดของ User ได้ แต่ในที่นี้ผมจะ Enter เพื่อข้ามไปเลย จากนั้นตอบ y เพื่อยืนยันข้อมูล
![add user to ubuntu](/images/posts/digital-ocean-droplet/18-add-user.png)
Add User to sudo group
ขั้นตอนนี้เราจะเพิ่ม User ที่เราสร้างไว้ในกลุ่ม sudo โดยใช้คำสั่ง usermod
usermod -aG sudo eva
อธิบายคำสั่งนิดนึง
usermod
คือคำสั่งที่ใช้ในการแก้ไข User-a
คือเพิ่ม User ในกลุ่ม sudo โดยไม่ลบ User ออกจากกลุ่มอื่นๆ-G
คือกลุ่มที่เราต้องการเพิ่ม User ไปsudo
คือกลุ่มที่เราต้องการเพิ่ม User ไปeva
คือ User ที่เราต้องการเพิ่ม
เช็ค User ที่เพิ่มเข้าไปในกลุ่ม sudo
cat /etc/group | grep sudo
จะได้ผลลัพธ์ดังนี้
sudo:x:27:eva
อธิบายคำสั่งนิดนึง
cat
คือคำสั่งที่ใช้ในการแสดงผลข้อมูล/etc/group
คือไฟล์ที่เก็บข้อมูลของกลุ่ม|
คือคำสั่งที่ใช้ในการเชื่อมคำสั่งgrep
คือคำสั่งที่ใช้ในการค้นหาข้อมูลsudo
คือกลุ่มที่เราต้องการค้นหา
Login with new user
ลองเข้า SSH ด้วย User ที่เราสร้าง ซึ่งวิธีก็เหมือนที่เคยเข้าครั้งก่อน
ssh [email protected]
ใส่รหัสผ่านที่เรากำหนดไว้
![login with new user](/images/posts/digital-ocean-droplet/19-eve-user.png)
เมื่อเข้าสู่ Droplet ด้วย User ที่เราสร้างได้แล้ว ก็จะได้หน้าตาแบบนี้
![login with new user](/images/posts/digital-ocean-droplet/20-eve-user.png)
มาลองอัพเดทดูหน่อยซิ แหม่ ไม่ได้ใช้ Ubuntu นาน นึกคำสั่งอัพเดทอยู่นาน 🤭
![update ubuntu](/images/posts/digital-ocean-droplet/21-apt-update.png)
เจิม Server ใหม่ด้วย neofetch ซะหน่อย 😁
![neofetch](/images/posts/digital-ocean-droplet/22-neofetch.png)
เพียงเท่านี้เราก็ได้ Droplet ที่เป็น Ubuntu Server ไว้ใช้งานเรียบร้อยแล้ว ต่อจากนี้ก็แล้วแต่แล้วว่า จะเอาไปใช้ทำอะไร ซึ่งก็เป็นอีกทางเลือกนึง สำหรับท่านที่อยากได้ Ubuntu Server แบบเร็วๆ กดไม่กี่คลิกใช้ได้ละ (แต่ก็ต้องเสียเงินนะครับ 🤭) โอเค! คิดว่าในบทความถัดๆ ไปอาจจะมีเรื่องเกี่ยวกับ Linux Server มาเรื่อยๆ แต่บทความนี้ก็ขอจบไว้เพียงเท่านี้ก่อนละกัน สวัสดีครับ 👋