ซึ่งตัว Clapper เอง ถูกสร้างด้วยเครื่องมือของ Gnome ก็คือ GTK4 ซึ่งมันก็อาจจะเหมาะสำหรับคนที่ใช้สาย Gnome เป็นหลัก ใช้ GStreamer เป็น media backend และใช้ OpenGL ในการ rendering เอาหละเรามาดูกันดีความว่าเจ้า Clapper หน้าตาเป็นยังไง และมี Feature อะไรเด็ดน่าสนใจบ้าง
Display Mode
มี 3 โหมดสำหรับการแสดงผลให้เลือกใช้
Windowed Mode
![Clapper Windowed Mode](/images/posts/clapper/screenshot-windowed.webp)
Fullscreen Mode
![Clapper Fullscreen Mode](/images/posts/clapper/screenshot-fullscreen.webp)
Floating Mode
![Screenshot of Clapper Floating Mode](/images/posts/clapper/screenshot-floating.webp)
Feature
- Hardware acceleration
- Floating mode
- Adaptive UI
- Playlist from file
- Chapters on progress bar
- MPRIS support
Download
สำหรับสาย Gnome ที่กำลังมองหาโปรแกรมไว้เล่นวีดีโอสักตัว หรือ อันที่มีอยู่เกิดเบื่อ ก็ลองรับเจ้า Clapper ไปลองเล่นได้ โดยส่วนตัวมองว่าจากฟังก์ชั่นการใช้งานก็อาจจะไม่ต่างจากโปรแกรมอื่นๆมากเท่าไหร่ ที่ต่างก็คงจะเป็นหน้าตานี่แหละ ดูดีน่าใช้งานขึ้นมาเชียว โอเค! สำหรับบทความนี้ก็มีเพียงเท่านี้ แล้วพบกันโอกาสหน้าสวัสดีครับ.